Đúng mùa Giáng sinh luôn là thời gian cao điểm trong năm của ngành du lịch Thái vì đây là lúc thời tiết mát mẻ nhất, bầu không khí tưng bừng, náo nhiệt nhất. Cũng đáng ngạc nhiên vì đại đa số người Thái là tín đồ Phật giáo nhưng họ rất thích mừng lễ Giáng sinh và Tết Dương lịch.
Nơi giá trị đồng tiền mua sắm rất xứng đáng
Từ rất nhiều năm qua, Bangkok được xem là một trong năm thành phố có lực hấp dẫn khách tiêu tiền mua sắm mạnh nhất châu Á, mỗi năm thu hút hơn chục triệu khách nước ngoài.
Sự phong phú cơ hội mua sắm ở mọi nơi, suốt quanh năm dành cho du khách đã góp phần cho thủ đô Đất nước của Những nụ cười được độc giả tạp chí du lịch Travel+Leisure bình chọn là Thành phố xuất sắc nhất thế giới năm 2010. Và điều không ngờ là Bangkok lại được tiếp vinh dự này trong năm 2011.
Một trong những lý do Bangkok hai năm liền được danh hiệu này chính là vì thành phố có vô vàn cơ hội mua sắm thật thú vị và, nói theo kiểu Việt Nam là hoàn toàn “xứng đáng đồng tiền bát gạo”.
Bằng chứng, theo điều tra của công ty tư vấn du lịch TripAdvisor, năm 2011, Bangkok vượt lên trên 49 thành phố nổi tiếng nhất thế giới về khoản là nơi đồng đôla du lịch chi ra xứng đáng nhất.
Chỉ số TripIndex (tổng hợp chi phí một đêm khách sạn 4 sao, một phần ăn, một ly rượu mạnh và một cuốc taxi) của Bangkok là 112USD; trong khi ở Bắc Kinh là 120,12 USD; ở Kuala Lumpur 134USD; ở Auckland 147USD; ở Dubai 154,3USD.
Còn theo nghiên cứu của Công ty MasterCard, trong năm 2011, Bangkok sẽ đón tiếp 11,5 triệu lượt khách quốc tế, tiêu xài hết 432 tỷ Baht (khoảng 14,4 tỷ USD), xếp hạng nhất Top 5 thành phố khu vực châu Á-Thái Bình Dương nhận được nhiều tiền tiêu dùng của khách nước ngoài nhất.
Xếp hạng nhì là Sydney (13,8 tỷ USD); hạng ba là Singapore (10,8 tỷ USD); hạng tư là Hồng Kông (10,4 tỷ USD) và hạng năm là Seoul (10,2 tỷ USD).
Tại đây, khi mà mỗi ngày chủ nhật đã luôn là “ngày đại shopping” và các ngàycòn lại trong tuần là những ngày shopping bình thường thì quãng thời gian một tháng trước lễ Giáng sinh thực sự là mùa mua sắm tưng bừng, hấp dẫn nhất trong năm.
Tất cả những không gian mua sắm ở Bangkok đều được trang trí thật lộng lẫy, sáng loáng từ trong ra ngoài khi vào mùa Giáng sinh. Cho nên mới có thực tế là Siam Paragon phải thiết kế tầng hầm để xe rộng 100.000 mét vuông đủ chứa hơn 4.000 chiếc xe.
Ngoài thời điểm diễn ra sự kiện “Amazing Grand Sale” trong mùa Hè hằng năm thì bán hàng giảm giá là chuyện bình thường ở Bangkok với nhiều cửa hàng giảm giá đến 70% và thậm chí 80%.
Đi đến đâu ở thành phố này, đặc biệt là trong khu phố Ratchaprasong với biệt danh “Con đường vàng”, bạn cũng nhận thấy những bảng báo “Sale”, “Off”, “Discount”. Chúng tỏa lực quyến rũ đến độ bạn không có cách thoái thác mà phải mua, mua, mua... mệt nghỉ.
Đừng vội tiêu hết tiền trong Amarin Plaza, đối diện khách sạn Holiday Inn, vì còn nhiều không gian shopping rất đáng khám phá, từ Central World, Emporium, Gaysorn, Platinum Fashion Mall đến Siam Discovery Centre, Siam Centre, SiamParagon, Silom Complex với đủ các cửa hàng áo quần thời trang, đồ da, giày dép, nước hoa, mỹ phẩm, đồ thể thao, kim hoàn, nữ trang...
Riêng Mah Boon Krong, hoặc dễ đọc và dễ nhớ hơn là MBK, là nơi có đến hơn 2.000 cửa hàng trải khắp tám tầng lầu, quanh năm suốt tháng có “sale”. Hãy sẵn sàng cho mùa shopping Giáng sinh 2011 và năm mới 2012!
Central World Plaza, một trong những mall bán hàng deluxe rộng lớn và nổi tiếng nhất khu vực Đông Nam Á đã hoạt động bình thường trở lại từ hơn một năm qua sau khi được tân trang với kinh phí 2,8 tỷ baht (khoảng 88 triệu USD). Paradise Park, trước đây là Seri Centre, đã đón khách hàng trung lưu và thượng lưu trở lại từ cuối tháng 8/2010 sau khi được tân trang với kinh phí 3,2 tỷ baht.
Bây giờ Paradise Park gồm hơn 700 cửa hàng trải khắp năm tầng lầu, mỗi ngày phục vụ hàng trăm ngàn lượt khách với rất nhiều chương trình quảng bá và khuyến mại.
Săn tìm, chọn lựa, mặc cả, trả giá rồi nếm thử các món lạ cũng rất hấp dẫn khi du khách tìm đến Chatuchak, khu chợ cuối tuần nổi tiếng thế giới. Chiều tối, cả khu phố Khao San náo nhiệt với hàng quán và lại không thiếu cơ hội mua sắm.
Nỗ lực tái thu hút du khách
Ngay sau khi trận lụt lớn nhất trong 50 năm qua bắt đầu kết thúc, Tổng cục Du lịch Thái Lan (TAT) nhanh chóng triển khai nhiều chương trình phục hồi cho ngành công nghiệp không khói nhằm tái thu hút du khách trong và ngoài nước.
Ngày 4/12 diễn ra sự kiện We Care Ayutthaya: A cleaning Day (Ngày dọn vệ sinh cho cố kinh), mở đầu cho chiến dịch hồi phục. Trong tháng cuối năm 2011 và tháng đầu năm 2012, TAT tổ chức nhiều chương trình đi thăm Bangkok, Chiang Mai, Phuket... cho 400 khách quốc tế gồm đại diện các doanh nghiệp lữ hành và giới truyền thông đến từ rất nhiều nước trên thế giới.
Những đoàn khách chuyên ngành lữ hành đầu tiên sẽ được đón tiếp trong một bữa tiệc vào chiều ngày 13/12 tại Bangkok để minh chứng rằng khu phố trung tâm thủ đô không bị ảnh hưởng trận lụt lớn.
Tại Chiang Mai, một sự kiện lớn có khả năng thu hút rất nhiều du khách trong và ngoài nước - Lễ hội Hoa Hoàng gia Ratchapruek 2011 - vẫn sẽ diễn ra theo như kế hoạch, cụ thể là từ ngày 14/12/2011 đến ngày 14/3/2012.
Ông Surapol Svetasreni, Thống đốc TAT, tin tưởng công nghiệp du lịch Thái Lan sẽ bắt đầu hồi phục mạnh kể từ sau Giáng sinh và đạt doanh thu tốt trong mùa cao điểm kéo dài từ đầu tháng 12/2011 đến Tết Âm lịch vào cuối tháng 1/2012.
TAT hy vọng chiến dịch hồi phục này sẽ góp phần cho ngành du lịch Thái Lan đạt được mục tiêu đề ra cho năm 2012 là thu hút được lượng du khách nước ngoài tăng 9%, doanh thu 766 tỷ baht và du khách nội địa tăng 5%, doanh thu đạt 442 tỷ baht.
LINH NGUYỄN